anti ddos
  1. Hết Tết, Dịch cũng lắng xuống rồi, SEO thôi anh em!!!

Ah nhớ đừng lách luật nhé, block IP luôn đó!
    Dismiss Notice

Cách viết bài hay nhiều người đọc

Discussion in 'Kiến thức Onpages' started by caitenkhongkho, Oct 19, 2018.

Lượt xem: 2,717

1. DucThang_BDSKimOanh

DucThang_BDSKimOanh Thành viên

Thanks Received:
    28
    Không có backlink thì viết hay thì mình nghĩ là cũng hơi khó để có thể lot top vì quan trọng là website phải uy tín. Còn về việc lên top không mất phí thì sẽ mất công sức đó là lấy công làm lãi. Theo mình là như vậy.

2. baolekprint

baolekprint Thành viên tích cực

Thanks Received:
    66
    Chủ thớt chia sẽ rất hay đấy, đó là cũng là một trong những vấn đề người làm content cần phải trải qua để có một bài viết hay, hấp dẫn người đọc. Bên cạnh đó mình còn hay áp dụng tiêu chuẩn 5W-2H để viết bài, chia sẽ thêm để anh em có những bài viết hay, lấy được cảm xúc người đọc.
    5 W - 2H
    What: Viết về cái gì, phải xác định được chủ đề để viết, và mình nên xoáy sâu vào chủ đề đó.
    Who: Bài viết này dành cho ai đọc, ai quan tâm, phải biết được đối tượng đọc giả là ai để viết.
    Why: Tại sao lại là nó, kiểu như tại sao lại sử dụng dịch vụ này mà k phải dịch vụ khác.... các bạn cứ suy diễn thêm, đây là cái cớ để bạn có nội dung thêm vào cho dài.
    When: Khi nào thì nên bắt đầu, là móc thời gian bạn nên tư vẫn cho người ta.
    Where: ở đâu, bối cảnh, địa điểm, local, đây là khu vực mà bạn muốn nhắm đến, những khách hàng ở đây, đối tượng sinh sống có localtion
    How: như thế nào, cách thức thực hiện ra làm sao
    How much: bao nhiêu, định lượng cho sản phẩm dịch vụ của bạn....
    Dựa thêm quy tắc này thì các bạn thừa sức để có một bài viết hoàn chỉnh cho bất kỳ lĩnh vực nào, vào khỏi cần đi copy nội dung, sau khi hoàn thành thì bạn nên đọc lại và làm mềm lại, chỉnh sửa đôi chút cho nó trôi chảy, đúng nghĩa, đúng hoàn cảnh, như vậy là được một bài viết ok rồi. Tuy nhiên để chuẩn seo thì các bạn cứ thêm bớt từ khóa vào bài viết, phân bổ sao cho hợp lý là được.

3. dovanphuong

dovanphuong Thành viên nhiệt tình

Thanks Received:
    342
    Bây giờ 1 bài viết dài, có nhiều mục, nội dung xem chừng rất đầy đủ và chi tiết nhưng bản chất người đọc lại không cần phải đọc hết. Có người chỉ cần xem 1 đoạn, những đoạn họ chỉ cần nhìn heading là biết rồi thì họ bỏ qua,... từ đó content dài nhưng thời gian xem thấp => Google đánh giá người xem chưa xem hết nội dung (tỷ lệ đọc thấp, ví dụ chỉ được 30%). Đó là 1 điểm hại.

Ngoài ra, content dài, người xem trên mobile phải kéo rất mệt, chưa kể nếu muốn trình bày đẹp lại phải có nhiều ảnh hoặc video minh họa, tốc load trang sẽ chậm hơn... Và nói chung làm giảm trải nghiệm người dùng.

Vậy nên có 2 mặt, có cái hay cũng có cái dở.

4. moilapnghiep

moilapnghiep Thành viên

Thanks Received:
    6
    muốn viết bài hay ngoài văn chuong cho hay, cách viết lôi cuốn người dùng thì phải biết người dùng đâng cần phải biết hay thắc mắc về vấn đề gì

5. huutrangqb

huutrangqb Thành viên

Thanks Received:
    37
    Quan trọng nhất vẫn là chủ đề để viết bài, trong đầu nghĩ hôm nay mình sẽ viết cái gì? Sau một thời gian em toàn bị cạn ý tưởng không biết viết từ đâu

6. dangquyet

dangquyet Thành viên nhiệt tình

Thanks Received:
    76
    Bạn lại sai lầm nhiều rồi ạ. back link là đườn dẫn nhưng sự đo lường lại ở traff ạ

7. happynguyen

happynguyen Thành viên

Thanks Received:
    20
    Bài viết hay cũng quan trọng, mà cái Tít hay lại càng quan trọng, nó phải làm sao để người ta tò mò đọc Tít là muốn click vào đọc tiếp ngay. Cái này mấy trang báo thấy làm ok nhất

8. kdcopacs

kdcopacs Dự bị

Thanks Received:
    1
    Mấy trang báo thấy đa số giật tít, xong một thời gian lại sửa lại

9. penhi

penhi Thành viên

Thanks Received:
    16
    Tôi nghĩ nếu muốn viết bài hay mà lôi cuốn người đọc thì chỉ có một cách đó chính là viết theo dạng tư vấn. Tôi thấy cách viết theo kiểu tư vấn sẽ hay hơn là viết mô tả về sản phẩm. Và trong bài viết có bảng giá thì càng hấp dẫn người đọc. Nếu thêm hình ảnh sinh động, ảnh gif, ảnh động png... thì càng tốt :)

amthucnhabep thanks this.
  10. amthucnhabep

amthucnhabep Dự bị

Thanks Received:
    0
    mình cũng giống bạn
    Thanks you

Share This Page