anti ddos
  1. Hết Tết, Dịch cũng lắng xuống rồi, SEO thôi anh em!!!

Ah nhớ đừng lách luật nhé, block IP luôn đó!
    Dismiss Notice

Cách viết title chuẩn theo tiêu chuẩn google

Thảo luận trong 'Kiến thức Onpages' bắt đầu bởi vuongnam, 15 Tháng tám 2015.

Lượt xem: 11,268

1. vinamaxpro

vinamaxpro Thành viên

Tiêu đề thì chắc chắn có từ khóa kèm trong đó rồi nhưng nếu lặp lại như thế mình nghĩ cũng ko tốt, theo mình nên viết dài thành một câu chứa từ khóa, ưu tiên từ khóa nằm đầu càng tốt

2. solewind

solewind Dự bị

Mình nghĩ viết title quan trọng nhất là đưa từ khoá lên đầu thôi. Còn title thì có giới hạn hiển thị 165 ký tự, nên viết dài quá bị cắt đi thì cũng ko hay cho lắm. Còn từ khoá chiếm bao nhiêu % thì còn tuỳ thuộc độ dài từ khoá nữa mà.

3. inoxxe

inoxxe Thành viên

Đặt title dài quá google cũng đâu hiện hết đâu, đặt vừa đủ chuẩn và có từ khóa là ok rồi.

4. vuongnam

vuongnam Thành viên

Mình hiểu ý các bạn là đọc vào sẽ thấy spam, nhưng nội dung này mình viết cho blog của mình là tự hoc seo online nên mình lấy ví dụ như thế không có gì là không hợp cả, các bạn có thể đặt ngữ cảnh bài viết vào nơi blog của mình sẽ thấy nó rất rất bình thường. Mình có ý để nguồn nên copy giống từ blog của mình qua nên có chữ màu đỏ.

Về "chuẩn" mình đã nói rằng những bạn mới tìm hiểu seo thì mình nghĩ nên có một cái chuẩn để họ dễ hình dung và dựa vào thực hành. Làm lâu thì không nói gì nữa.

Về vấn đề title bị google rút gọn thì mình lại chắc chắn là không thể 99% như bạn nói. Ví dụ cụ thể: 20028210944_13d52a293f_z.jpg
    Bạn có thể search thêm nhiều từ khác.

Đây là công thức mình được học trong 1 khóa seo 1 năm trước, công thức ở trên có khác 1 chút suy ra từ những gì mình làm nhận thấy được.

5. vanhung_dhdi

vanhung_dhdi Thành viên

Thấy cách đặt title như của bác thường được nhiều Seoer áp dụng nhưng mình chưa áp dụng bao giờ nhất là với từ khóa ngắn. Tiêu đề mà từ khóa lặp lại nhiều lần thấy nó không được tự nhiên và hơi kệch cỡm làm sao ấy. Đây là ý kiến cá nhân của mình thôi.

6. quangvv

quangvv Thành viên

Bác có thể giúp em đặt tiêu đề cho trang web của em về dự án Goldmark City không ạ? Em đang rất đau đầu vì số lượng ký tự để viết vừa từ khóa chính, vừa từ khóa phụ mà lại đảm bảo bắt mắt, hiển thị đầy đủ trên SE thì nhức đầu quá bác ạ! Em thay đi thay lại mà vẫn cảm thấy không ok, khách hàng click thấy có vẻ vẫn ít mà trang của em đang top 1-5 tất cả từ khóa về dự án Goldmark City chứ? Em đang phân vân và lo lắng quá, bác AD có cao kiến hoặc có gợi ý về 1 số title giúp em đc chăng, em cảm ơn!

7. hungvu89

hungvu89 Thành viên nhiệt tình

Ví dụ Thái Lan này so với ví dụ tự học SEO online của bạn là hoàn toàn khác nhau, cả về cú pháp và cách sử dụng từ khóa, việc hay dở thế nào thì tùy quan điểm mỗi người nên mình không nói, còn riêng về kỹ thuật thì title của bạn đang trong tình trạng gọi là spam từ khóa.

Bạn có thể dùng 1 bài viết, đặt title "Tự học SEO online, tự học SEO online tại nhà" để test thử xem, trường hợp website bị rút gọn title là rất hay gặp, có nhiều nguyên nhân và cách xử lý title như của bạn cũng là 1 trong những nguyên nhân đó.

Trong trường hợp này mình thấy chỉ cần dùng "Tự học SEO online tại nhà" là đủ rồi.

Và cuối cùng dù cho title của bạn có bị rút gọn hay không, cứ cho là không bị sao đi, thì thực sự cách viết như thế rất dở.

Đôi lời góp ý !

Last edited: 17 Tháng tám 2015
  8. vuongnam

vuongnam Thành viên

Uhm. Mình hiểu mà. Một số ý kiến của mình:

- Những bài mình viết mình luôn hướng người đọc là những bạn chưa biết gì về seo giống mình 1 năm trước lúc chưa biết gì chỉ làm theo y hệt những gì học được. Lúc đó chưa biết nghĩ đặt sao cho hay mà chỉ đặt sao cho nhồi được từ khóa.

Còn bây giờ, những bạn đã làm seo lâu rồi thì tất nhiên. Các bạn đó có thể đặt lại của của mình lại là "tự học seo website online tại nhà", vừa tự nhiên, vừa có thể vừa cùng lúc lên các từ tự học seo, tự học seo website, tự học seo online, tự học seo tại nhà... vừa dễ viết bài, đặt textlink. Nhưng những bạn mới bắt đầu về seo thì đặt và làm được là cả 1 vấn đề.

Mình cũng gặp 1 trường hợp. Tiêu đề "nhà thầu cơ điện, danh sách nhà thầu cơ điện". Khi gõ nhà thầu cơ điện top 2 với tiêu đề ngắn "nhà thầu cơ điện", gõ danh sách nhà thầu cơ điện ra top 3 với tiêu đề dài là "nhà thầu cơ điện, danh sách nhà thầu cơ điện" luôn. Trường hợp này thì mình không thể dẫn chứng vì bị chơi xấu không còn xuất hiện trên google, sau khi khắc phục vẫn top 2 nhưng đã sửa title khác.

Cám ơn bạn đã góp ý chân thành!

9. vuongnam

vuongnam Thành viên

chữ ký của bạn là cao kiến đấy : ))

10. NhatCuongHoaiDiet

NhatCuongHoaiDiet Dự bị

Trước giờ mình làm thì chỉ chú ý tới độ dài thẻ title là khoảng 60 - 65 ký tự, sau đó là chèn từ khóa chính và từ khóa phụ 1 lần thôi, không biết công thức kia từ đâu mà ra.