anti ddos
  1. Thành viên Diễn đàn IDichvuSEO chung tay cùng cả nước đẩy lùi dịch Sars-CoV2. Hạn chế ra ngoài, đeo khẩu trang đúng cách, giữ khoảng cách với người khác, vệ sinh nhà cửa, rửa tay thường xuyên, khai báo y tế khi có biểu hiện bệnh.
    Việt Nam quyết thắng đại dịch!
    Dismiss Notice

Làm SEO không cần học Đại Học

Thảo luận trong 'Thảo luận SEO' bắt đầu bởi dvseoweb, 7 Tháng năm 2013.

Lượt xem: 27,093

1. leanh

leanh Dự bị

em chẳng học gì mà cũng làm như đúng rồi thôi :))

2. seowebchuan

seowebchuan Thành viên

Đại học ko có dạy seo, đại học dạy nhiều thứ, nói đại học thì xa xôi và rộng lớn, còn seo thì tự học, seo như nghề, vì vậy có thể nói là học nghề nên cũng ko cần ************, làm được thì làm thôi.

3. ahoanakz

ahoanakz Dự bị

mình thì học 1 đằng đi làm 1 lẻo :-j. Chả đúng chuyên ngành học quái gì cả.
    Mà cũng chả biết duyên phận thế nào mà lại lẽo đẽo theo seo :-j. Thời gian khi mới tốt nghiệp, đi xin việc hộc mặt mà chả đc. Onl kiếm việc thì thấy rất nhiều đơn vị tuyển nhân viên SEO. Vậy là mình lại học SEO và giờ đã kiếm đc việc :D

4. landviet

landviet Thành viên

Với hệ thống GIÁO DỤC VIỆT NAM thì học ĐẠI HỌC ra cũng chỉ là con số KHÔNG.
    Nhưng không phải ai cũng dũng cảm bỏ học để lựa chọn con đường của mình.
    SEO cần rất nhiều kiến thức, đa phần trong đó là tự học và đúc kết kinh nghiệm.

5. nguyenhoang

nguyenhoang Administrator Staff Member

Bài viết động tới nỗi niềm của một người về tuổi thì bước sang đầu 3, mà vẫn còn cắp sách đi học như mình.

Nhớ lại khi mình trượt đại học, đó là năm đầu tiên thí điểm ba chung. Năm ấy, bao người chỉ 12 - 13 điểm đã đỗ đại học, trong khi mình gần 20 điểm vẫn phải ở nhà (năm ấy chưa có điểm sàn). Phẫn chí, quyết định Nam tiến, vậy mà thoắt cũng gần 10 năm lăn lộn khắp chốn, thành công có, thất bại cũng nhiều.

Có lúc khó khăn, trong túi không có nổi 10.000đ. Có lúc khổ đến mức sư phụ hỏi: "Mày nhắm sức mày chịu đựng được đến bao giờ", chỉ biết cười mà quyết tâm hơn.

Đã có lúc 25 tuổi, một mình mở một quán ăn ở khu cầu vượt Sóng Thần, duy trì suốt 2 năm, thấy mình thật giỏi. Nhưng rồi để nhận ra rằng những thứ mình có không phải là tất cả những gì mình cần. Thấy mình đối tốt với mọi người mà sao thứ mình nhận được lại không tương xứng? Rất nhiều câu hỏi không có lời giải đáp, để chợt nhận ra rằng mình có thừa kiến thức vỉa hè nhưng thiếu kiến thức cơ bản để phân định được đúng sai.

Kể thì dài, nhưng sau 2 năm mở quán mình quyết định đóng cửa về đi học. Ngoảnh lại cũng ba năm rồi, năm sau là được cầm tấm ************, chẳng để làm gì, chẳng để xin vào đâu, mà quan trọng là những kiến thức mình có được, cũng là điều kiện để mình học cao hơn.

Cũng có lúc mình thấy học chẳng để làm gì, còn bây giờ thấy học không hề vô ích, có rất nhiều thứ mình nhận được nhờ những kiến thức cơ bản trong nhà trường. Đơn giản như nhìn thấy xu hướng: những người không học mà giàu rất nhiều ở thế kỉ trước, còn bây giờ, những người có vị trí trong xã hội là những người được học hành và đào tạo bài bản. Chúng ta phải nhìn vào xu thế chung chứ không phải một số trường hợp cá biệt. Tất nhiên những kiến thức ngoài đời không phải vô ích, lý thuyết và thực hành luôn bổ trợ cho nhau.

SEO cũng vậy, nếu có một nền tảng kiến thức cơ bản vững chắc thì ngay trên IDVS cũng bớt được bao câu hỏi "ngây thơ", được lặp đi lặp lại đến nhàm.

Mình cũng là người chưa qua đại học (chưa có bằng), cũng sống ổn từ làm SEO. Nhưng giá như có trường lớp đào tạo bài bản về SEO, từ sơ - trung cấp, tới cao đẳng, đại học thì mình cũng muốn đăng ký để làm SEO bài bản hơn. Và biết đâu trong ấy người ta lại dậy cả cách ứng xử và văn hóa làm SEO thì tuyệt!

ruoimuoi, Mr.N2 and wishes like this.
  6. tapseoweb

tapseoweb Dự bị

Không có bằng ĐH là thiệt thòi lớn , ko có gì là thừa cả , ngay cả 1 trung cấp sẽ khác 1 cao đẳng , và cao đẳng thì sao bằng ĐH đc ..... cái chủ thớt muốn nói không có nghĩa là không tốt nghiêp đh cánh cửa tương lai sẽ khép lại , mà còn rất nhiều con đường phía trước ,quan trọng là chính mình phải biết đam mê , quyết tâm ,nỗ lực khi làm bất kì chuyện gì thì vẫn sẽ thành công bất kể trình độ và ngược lại

^^

7. dulichbennghe

dulichbennghe Dự bị

Bằng cấp là thứ để ta nói chuyện cho nó có tý văn minh thôi chứ còn công việc là do kinh nghiệm thui chứ học hành toàn ******** với chơi caro không ak.... Mình học thiết kế mà h làm SEO vậy cần cái bằng làm quái j nhỉ... Treo ở nhà luôn.

8. dvseoweb

dvseoweb Dự bị

Bài này mục đích để nhiều người biết đến nghề SEO, và có thể coi đó là một nghề để làm. Ngoài ra cũng mang tính đồng viên những sinh viện yêu thích CNTT mà thi trượt đại học hoàn toàn có thể làm SEO.

9. Pham

Pham Dự bị

Mỗi người có một sự lựa chọn riêng cho mình,đâu nhất thiết phải là học ĐH đâu cái quan trọng là hiệu quả trong công việc. Có thể bạn là một trong số người không học đại học mà có sự thành công nhất định trong công việc SEO.Nhưng biết đâu bạn may mắn thì sao.Theo mình nghĩ học ĐH thì vẫn hơn, có kiến thức cơ bản và bài bản hơn.

10. dulichkorea

dulichkorea Dự bị

Mấy bác không có ************ nói chống cháy thôi, làm gì thì làm có ************ vẫn hơn những ngừoi không có ************ rất nhiều. Nếu trong 2 người thì ngừoi có ************ sẽ được ưu tiên cất nhắc nhiều hơn, đơn giản vì trình độ cao hơn, viết lách được hơn và cái quan trọng là để khuyễn khích anh em trong cơ quan học hỏi nhiều hơn. Có ************ đương nhiêu sẽ hiểu biết rộng hơn cùng một lĩnh vực