anti ddos
  1. Thành viên Diễn đàn IDichvuSEO chung tay cùng cả nước đẩy lùi dịch Sars-CoV2. Hạn chế ra ngoài, đeo khẩu trang đúng cách, giữ khoảng cách với người khác, vệ sinh nhà cửa, rửa tay thường xuyên, khai báo y tế khi có biểu hiện bệnh.
    Việt Nam quyết thắng đại dịch!
    Dismiss Notice

Post bài lên forum trùng nội dung với site chính

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Trợ giúp SEO' bắt đầu bởi nguyenduclam, 8 Tháng một 2015.

Lượt xem: 19,007

1. thanhidvscom

thanhidvscom Dự bị

Mình nghĩ là k sao bạn ạ. Vì bản chất của backlink là: giới thiệu nội dung chất lượng về site khác. Mình lấy ví dụ:

Đèn sưởi nhà tắm là sản phẩm dùng cho mùa đông, rất tốt cho sức khỏe, đặc biệt là cho những người có sức đề kháng kém như người già, trẻ em, phụ nữ mang bầu và sau sinh, người bệnh, ... ( Tiếp theo là abc con cò con dê, giới thiệu về các đặc điểm an toàn, chứng chỉ chất lượng, thiết kế bắt mắt của sản phẩm )
    Mời bạn tham khảo: Hướng dẫn lắp đặt đèn sưởi nhà tắm ( chèn link ) hoặc: Các bệnh thường gặp vào mùa đông ( chèn link )

Như bạn thấy: các nội dung ở landing page không giống nội dung của trang ở forum, thậm chí không cùng chủ đề. Nhưng nó vẫn được chấp nhận, vì đó là nội dung LIÊN QUAN: một người tìm hiểu thiết bị "đèn sưởi nhà tắm" tất nhiên sẽ quan tâm tới hướng dẫn lắp đặt thiết bị đó, xa hơn, họ có thể muốn biết về những bệnh tật cần tránh vào mùa đông.

2. AnhHungBanPhim

AnhHungBanPhim Thành viên

Bác này chắc chỉ mới học trên lý thuyết chứ chưa từng có kiến thức thực tiễn về SEO :D

3. VuongNQ

VuongNQ Thành viên tích cực

Mình hiểu ý của bạn, mình đồng ý. Nhưng mình chưa nói đến các trường phái SEO, đây chỉ là quan điểm với việc COPY bài site chính đem đi làm link thôi. Ok?!

Full URL cũng chỉ là 1 cách để giảm ảnh hưởng. Đấy chỉ là chưa làm sao thôi, hoặc do từ khóa mức độ cạnh tranh không cao. Mình khẳng định là có ảnh hưởng xấu, trước có làm 1 dự án thẩm mỹ, key đang đẩy lên trang 2 rồi, sau đó do không thống nhất nên chưa kịp thay content đã lấy content cũ đăng diễn đàn. Cũng trỏ link về như các bạn làm và kết quả là key hôm sau bay khỏi TOP 100.

Tùy các bạn, coi thường vấn đề này thì cứ tiếp tục làm thôi :)

4. nguyenvanteo

nguyenvanteo Thành viên nhiệt tình

Có một ông anh làm SEO chỉ mình thế này
    Google cũng là người, mà người thì suy nghĩ tương tự như mình, nên khi làm cần 1 chữ NGỘ.
    - Copy bài viết, đặt link của mình lên à : 1 bài, 2 bài, 3 bài, 5 bài ? ok không sao cả, chuyện copy này khá là bình thường
    nhưng 100, 200, 1000 bài thì có phải là có vấn đề không ?

thanhidvscom thích bài này.
  5. nhohaitac

nhohaitac Thành viên

Oh, mình toàn lười đi link lắm, nên đi ít diễn đàn toàn viết bài khác nhau, cũng lấy từ của site mình nhưng có edit

6. boydudon

boydudon Thành viên

Chuyện copy nội dung là quá bình thường luôn, nhưng nếu để lại link nguồn bài viết thì có càng tự nhiên hơn

7. thanhidvscom

thanhidvscom Dự bị

Cho mình hỏi lại câu lúc nãy chưa ai trả lời là: nếu mình đem 1 nội dung k phải lấy từ trang chính của mình, copy nhiều, khoảng 50 lần, cài link, post forum thì: nội dung đó nếu bị GG phạt, landing page của mình có bị phạt theo ko?

8. chi dân

chi dân Thành viên tích cực

theo mình thì lấy bài site chính chỉ nên post 4, 5 diễn đàn thôi, còn nếu muốn post nhiều diễn đàn thì nên chỉnh sửa nội dung :D

9. iamakay

iamakay Thành viên nhiệt tình

Theo ý kiến cá nhân thì ai cũng có chính kiến của mình. Còn với mình
    1, Gồ không thích trùng lập nội dung
    2, nếu có chia sẻ thì nên đổi tittle đi cho khác
    3, nếu là seo chân chính k phải xoắn, biên tập lại nội dung cho khác đi chút giữa các forum( không sau này Goog thay đổi thuật toán có mà die hàng loạt)
    4, lấy nội dụng của đối thủ để seo có thể nhưng ở mức độ vừa phải thôi - làm người phải làm thế chứ :)

seothanthien and thanhidvscom like this.
  10. Chiến Chăm Chỉ

Chiến Chăm Chỉ Thành viên nhiệt tình

Câu trả lời là có phạt nhé, 50 là quá nhiều

Mình thấy các bạn tranh luận khá nhiều, có nhiều ý kiến trái chiều khác nhau. Mình xin nói thế này cho nhanh:
    - Việc copy hay không copy thì tùy theo cách làm của từng người - kết quả vẫn là cái cốt lõi
    - Nếu bài viết hay thì chia sẻ nhiều là bình thường
    - Cái gì ít quá hoặc nhiều quá cũng không tốt - nếu copy ít thì viết mệt, hại não, copy nhiều thì dễ bị phạt, vừa thì ngon

=>> Cá nhân mình thì mình vẫn copy + chỉnh sửa

thanhidvscom thích bài này.